NHẬT KÝ LÀM THEO LỜI BÁC
Topic: mau nhat ky lam theo loi Bac va cach viet.

THÀNH ĐOÀN :: Forums

Trang 1/1 (5 mục)

Posted by haiduong on 05-03-2008 9:41 PM

các bạn thân mến!
nói học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh thì rất là rễ, rễ bởi vì chúng ta thấy hễ làm một việc gì đúng thì chúng ta cũng thấy có lời Bác dạy trong đó. tuy nhiên để đạt được tinh thần như Bác nói đó là một điều rất khó.
thật ra tôi không tâm đắc lắm với việc tổ chức Đoàn kêu gọi chúng ta viết nhật ký làm theo lời Bác, tôi chỉ nghĩ đơn giản (mà theo tôi cũng nên như vậy) ở góc độ chúng ta hãy cố gắng làm thật nhiều điều tốt, điều có ích. làm được những việc đó là chúng ta cũng đã tiếp thu được phần nào tinh thần của Bác.
không nên đưa ra quá nhiều hoạt động mang tính hình thức, với Bác thì nói phải đi đôi với làm, và nên làm nhiều, làm phải thật cụ thể, rễ hiểu phải không các bạn.
tuy nhiên chỉ đạo của tổ chức thì mình cũng phải chấp hành, vì vậy bạn nào có mẫu sổ và cách trình bày ghi chép hay thì chia sẻ với nhé. cảm ơn các bạn.

Posted by xxxxduyxxxx on 05-06-2008 1:28 PM
Theo bạn nói "nói học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh thì rất là rễ, rễ bởi vì chúng ta thấy..." mình nghĩ ý bạn nói là dễ, phải không?Không biết bạn quê ở đâu ,chứ về phần chính tả ,bạn chưa làm theo Bác Hồ rồi đó ! Mong bạn cố gắng sữa điểm yếu này nha !

Posted by HAMZUI on 06-18-2008 3:55 PM

xxxxduyxxxx wrote:
Theo bạn nói "nói học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh thì rất là rễ, rễ bởi vì chúng ta thấy..." mình nghĩ ý bạn nói là dễ, phải không?Không biết bạn quê ở đâu ,chứ về phần chính tả ,bạn chưa làm theo Bác Hồ rồi đó ! Mong bạn cố gắng sữa điểm yếu này nha !

2 ông này ngu đâu kém nhau đâu mà bàn nhỉ?

Posted by octieu on 08-04-2008 3:11 PM

Giúp bạn bè tìm mẩu viết thật lòng đi bạn nhé!

Đừng vì 1 phút sơ suất về chính tả mà bắt lỗi phải với bạn bè như thế đó

như vậy cũng không thực hiện góp ý chân thành theo lời Bác đâu đấy nhé!

Các bạn tư vấn giúp mình mẫu viết nhật ký với nhé!

Mình không biết bắt đầu từ đâu cả!

Posted by khungtheky20021 on 08-05-2008 11:53 PM
Nếu các bạn không tin thì có thể vào mục Làm quen là biết ngay ấy mà... chỉ có điều Nhật ký của Tớ chủ yếu là viết những chuyện vui, chuyện buồn, chuyện tầm phào, chuyện nhí nhảnh... đã từng xảy ra trong quá khứ... để sau này... thỉnh thoảng có dịp thì xem lại... để còn có cơ hội "cười lăn, cười bò" nữa chứ!
Big Smile
Nhưng với Nhật ký làm theo Lời Bác... thì nói thật đến nay cũng chưa dám viết... vì sợ... lỡ viết hay quá... thì kỳ lắm... hi hi hi...
Wink
Như chúng ta đã biết... làm cái gì thì cũng có nguyên tắc của nó... và Viết Nhật ký cũng vậy, nó cũng có những nguyên tắc riêng của nó... đặc biệt là Viết Nhật ký cho nhiều người đọc...
Yes
Mỗi người viết Nhật ký thì đều có những nguyên tắc riêng của mình... và Tớ cũng vậy... vậy nguyên tắc của Tớ là gì?
Idea
Theo Tớ thì khi viết Nhật ký cho nhiều người đọc sẽ có 02 loại nguyên tắc cần phải lưu ý đó là nguyên tắc Cộng đồng và nguyên tắc Cá nhân...
[:#]
Nguyên tắc Cộng đồng có nghĩa là câu chữ cần phải "chuẩn tắc" hơn bình thường 1 tí, không được có những ngôn từ mang tính "khiếm nhã", không được có những nội dung đi ngược lại thuần phong mỹ tục... nói chung, đó là những điều mà chúng ta cần phải làm sao để Nhật ký của mình trở nên gần gũi hơn với mọi người... chứ không phải chỉ là gần gũi với chính bản thân của mình!!! (bắt đầu khó hiểu rồi!!!)
[^o)]
Và nguyên tắc Cá nhân đó chính là ... bản thân mình cảm nhận vấn đề như thế nào thì mình viết như thế ấy, có như vậy thì nó mới chính là cảm xúc thật của chính mình...
[8-|]
Nếu các bạn cũng muốn viết theo 02 nguyên tắc này thì... bảo đảm các bạn sẽ gặp vô vàn... khó khăn trong khi viết!!!
StormLightningStormLightning
Bởi vì thông thường viết theo cảm xúc của Cá nhân thì khó mang tính Cộng đồng, mà viết theo Cộng đồng thì có thể sẽ làm mất đi 1 phần nào đó cảm xúc của Cá nhân... và có khi... nó không còn là của mình nữa... lúc đó thì... hu hu hu...
CryingCryingCrying
Nhưng nếu các bạn chịu khó tập viết dần dần... giống như là làm bài tập làm văn hồi nhỏ thì... bảo đảm... sẽ trở nên đơn giản hơn rất nhiều!
Smile
Cách tập viết ban đầu, đó là chúng ta nên có 02 quyển Nhật ký... Quyển 1 là Nhật ký của Ta và Quyển 2 là Nhật ký làm theo Lời Bác... khi có 1 vấn đề, 1 công việc, 1 sự kiện nào đó đã xảy ra với bản thân ta và gây cho ta ấn tượng liên quan tới những đức tính, những lời nói của Bác thì đầu tiên hãy viết tất cả những cảm xúc thật của mình về nó vào trong Quyển Nhật ký của Ta... sau đó căn cứ vào nội dung đã viết... thì chau chuốt lại các câu từ, cho vào đó phần mở đầu, phân thân bài và phần kết thúc, cho đến khi cảm thấy tương đối hoàn chỉnh rồi... thì mới bắt đầu viết lại vào Quyển Nhật ký làm theo Lời Bác.
Beer
Đến 1 thời gian nào đó, khi đã "quen tay" rồi thì có thể chúng ta chỉ còn có duy nhất 1 Quyển Nhật ký thôi... Nhật ký làm theo Lời Bác...
GiftGiftGift
Đó là cách viết (theo ý kiến của Tớ thôi nha!), còn về nội dung viết thì có lẽ đừng nên học ai cả... có như vậy... nó mới là của mình chứ nhỉ? Nhưng chỉ có điều... do đây là Nhật ký làm theo Lời Bác thì... có lẽ rằng trong mỗi bài viết sẽ là 1 bài học hoặc 1 dẫn chứng về 1 lời mà Bác đã từng nói... thế thôi!!!
Surprise
Cũng đơn giản mà... đúng không, các bạn?... nhưng đối với Tớ... sao mà khó viết thế không biết!... Lỡ mình viết hay quá thì sao nhỉ? ha ha ha... Cán bộ Đoàn mà... lâu lâu phải "chảnh" 1 tí chứ... thấy chưa... chưa viết là đã biết rằng... chưa làm theo Lời Bác rồi! 5 điều Bác Hồ dạy đó, ở điều thứ 5 "Khiêm tốn - Thật thà - Dũng cảm"... thật thà thì có... nhưng khiêm tốn thì... phải kiểm điểm lại mới được! hi hi hi...
Stick out tongueStick out tongueStick out tongue